Anime PL

Anime Phitsanulok Forum

ไปเยี่ยมบ้านพี่นิค animepl กับความสุขของการ DIY

Share
    toom2236

ไปเยี่ยมบ้านพี่นิค animepl กับความสุขของการ DIY

ตั้งหัวข้อ by toom2236 on Mon Feb 07, 2011 4:39 pm

สวัสดีครับ

พอดีได้เจอพี่นิค จากกลุ่ม animepl แล้วพี่เขาบอกว่า สายมินิทูมินิ เสร็จแล้วนะ

ผมเลยขอไปเอาที่บ้านพี่เขา+เยี่ยมชมบ้านพี่เขาด้วย อยากเห็นพรีแอมป์ +แอมป์ และอุปกรณ์ DIYพี่เขาด้วย เลยขอมาเยี่ยมชม

เข้ามาครั้งแรก ตกใจครับ เอ้า สาวกแมค มาชาบูเร้ววววววววว

แต่ไอ้ข้างบนนั่นไม่ใช่ประเด็น.... ประเด็นคือไอ้นี่! ปรีแอมป์ทำเองของพี่เขา

แอมป์ พวกนี้ ใช้กับลำโพง ใช้กับหูฟังไม่ได้ แรงเกินจะพังเอา

อะไรก็ไม่รู้ จำไม่ได้

ปรีแอมป์ พี่เขาใช้หลอดยี่ห้อ โตชิบ้าครับ

อุปกรณ์วงจรภายใน ก็หาซื้อมาประกอบเอง ส่วนแผ่นปริ้นซื้อมา

พี่เขาบอกว่าตัวแดงๆ นี้แพงอ่ะ

ภาพ แบบ bird eye view

แผ่นปริ้น

ตัวลำโพงก็โมดิฟายเอง
    ขนาดการ์ดเสียงในคอมพี่เขาก็โมด้วย 55

พี่เขาทำซับ เองด้วย ซื้อตู้ กับดอกลำโพงแยกมา จับมารวมกัน

ส่วนนี่ คือ เจ้าสาย มินิ ทู มินิ ที่พี่เขาทำให้

ทำโดยใช้สายไฟจากโรงงาน
    ผมไม่รู้ว่าสายนี่ทำอะไรในโรงงานนะ

ข้างในสายเป็นเงิน

หลอด

คาปาซิเตอร์ ใช่ไหมครับ?

ลองมารวมร่าง กับ E100 และลูกเจี๊ยบ

ผลจากการฟัง ชุดเครื่องเสียงของพี่เขาแล้ว.....

ผมแทบไม่เชื่อว่าไฟล์ที่พี่เขาเล่นมันเป็น MP3 ...

เสียงมันหวาน มีดีเทลในแบบที่ผมไม่เคยฟัง
    (ผมยังไม่เคยฟังเครื่องเสียงจากหลอดเลย มันเป็นอย่างนี้นี่เอง)

ถ้าคิดว่า เสียงพวกนี้มาจากการ DIY ทั้งการใช้โปรแกรมในคอมพิวเตอร์อย่างมีประสิทธิภาพ นี่เป็นอะไรที่มหัศจรรย์สำหรับผมนะ.. เราสร้างเสียงที่ต้องการด้วยตนเอง....

ส่วนเจ้าสายมินิ ทู มินิ ยังไม่พ้นเบิร์น แต่ลองฟังแล้ว เสียงกุ๋งกิ๋งดีกว่าแบบสาย มินิ ทู มินิ อันเดิมของลูกเจี๊ยบครับ เสียงเบสเบาลง แต่ดู บึ๊บขึ้น ถือว่าน่าพอใจสำหรับผมครับ

อีกอย่าง พี่เขาทำให้ฟรีๆ ด้วยต้องขอบคุณพี่เขามากๆ เลย

หลังจากลองฟังแล้ว เราก็คุยกันเรื่องเสียงเพลงกันอย่างออกรส

ทำให้ผมคิดได้ว่า....ความสุขของเรานั้น เราสามารถสร้างได้เอง และมันจะดียิ่งกว่าถ้าให้ใครได้ความสุขจากเราไปด้วย

เท่านี้ โลกก็น่าอยู่ขึ้นอีกมากมายครับ

จบแล้วครับ

อิอิ

กะเด้ว!!!
    Admin
    Admin

Re: ไปเยี่ยมบ้านพี่นิค animepl กับความสุขของการ DIY

ตั้งหัวข้อ by Admin on Mon Feb 07, 2011 10:17 pm

สุดยอด....
    มันเป็นอะไรที่เราไม่สามารถทำได้จริงๆค่ะ ;w;
    เห็นแล้วซาบซึ้ง เวลาเห็นคนที่ทำอะไรเองด้วยมือตัวเองแล้วออกมาเจ๋งมาก เห็นแล้วมันจะประทับใจมากๆเลยอ้ะ
    XD อยากลองไปฟังเหมือนกันนะคะเนี่ย ฮา
    kira[kazu]

Re: ไปเยี่ยมบ้านพี่นิค animepl กับความสุขของการ DIY

ตั้งหัวข้อ by kira[kazu] on Mon Feb 07, 2011 10:27 pm

เอิ้มมมมมมมม....เเค่ไอ่ภาพบนสุดนั้นก็เกือบช๊อค
    พอดูลงมาเรื่อยๆนี้พี่แกสายไฟพันตัวบ้างปาวเนี่ย...เเล้วก็ไอ่ที่ว่าเกินกว่าเอ็มพีสามนั้นขอกดไลค์ครับ
    zerostyfis04

ตั้งหัวข้อ by zerostyfis04 on Tue Feb 08, 2011 7:40 pm

เหอะๆ จัดใหม่แล้วหรือ =[]=

เวลาขณะนี้ Thu Mar 23, 2017 1:07 pm